Close Menu
ED TV

    Subscribe to Updates

    Get the latest creative news from FooBar about art, design and business.

    What's Hot

    दिनविशेष; जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन

    भरती प्रक्रियेत आर्थिक व्यवहार; बाल विकास प्रकल्प अधिकारी निलंबित

    महसूल मंत्राच्या पत्रकार परिषदेत आमदार कंटाळले?

    Facebook X (Twitter) Instagram
    • Reporter
    Facebook Instagram YouTube WhatsApp
    ED TV
    • राज्य
    • जालना जिल्हा
    • दिवाळी अंक 2024
    • दिवाळी 2022
    • Reporter
    Subscribe
    ED TV
    You are at:Home » माजी खासदार पुंडलिकराव दानवे चारित्र्य सम्पन्न व्यक्तिमत्व
    राज्य

    माजी खासदार पुंडलिकराव दानवे चारित्र्य सम्पन्न व्यक्तिमत्व

    EdTvBy EdTvNovember 1, 2021Updated:November 1, 2021No Comments4 Mins Read0 Views
    Facebook WhatsApp Pinterest Telegram Copy Link
    Share
    Facebook WhatsApp Pinterest LinkedIn Telegram Copy Link

    जालना-जालना लोकसभा मतदारसंघाचे माजी खासदार, ज्येष्ठ स्वातंत्र्य सेनानी पुंडलिक हरी दानवे यांचे दिनांक आज दि.1 रोजी सकाळी 10.00 वाजता वयाच्या 95 च्या वर्षी  निधन झाले. गेल्या दीड महिण्यापासून  रुग्णालयात त्यांच्यावर उपचार सुरु होते. रुग्णालयातील अथक व शर्वीच्या प्रयत्नावर नियतीने मात केली. आणि एक निष्कलंक खासदार महाराष्ट्रातील व देशातील एक चारित्र्य संपन्न तत्यनिष्ठ राजकारणी व प्रामाणिक देशभक्ताने आपला अखेरचा निरोप घेतला.

    भोकरदन तालुक्यातील  पिंपळगाव सुतार या छोटयाशा गावात जन्मलेला हीरा आपल्या युद्धीमत्तेच्या व जनसंपर्काांच्या जोरावर भारताच्या संसदेत चमकला. त्याकाळी भाजपसारख्या पक्षाचे प्रायल्य नसताना गाव न गाव फिरून भाजप उभी केली व त्या काळात ज्या वेळी भाजपचे संसदेत केवळ दोनच खासदार देशातून निवडून गेले. त्यामध्ये भारतरत्न स्व. अटल बिहारी वाजपेयी व महाराष्ट्रातून केवळ एकमेव पुंडलिक हरी दानवे भारताच्या संसदेत पोहोचले. 

    1952 पासून राजकारणात सक्रिय असलेले पुंडलिक हरी दानवे यांची घरची गरिबीची असतांना सुद्धा स्वतःच्या घरावर तुळशीपत्र ठेवून जनसेवेचा वारसा नेटाने पुढे नेला. आणीबाणीच्या काळात स्वतःची पत्नी आजारी असतांना सुद्धा जनतेसाठी तुरुंगात जाणारा सच्चा देशभक्त आज काळाच्या पडद्याआड गेला.

    पुंडलिक हरि दानवे यांचा राजकिय प्रवास –

    काही काळ गाव व परिसरात शिक्षक म्हणून कार्य करून अनेकांना पोटा पाण्याला लावण्याच्या पचीत्र कार्यामुळे त्यांना परिसरात सुरवातीला मास्तर म्हणुन ओळखायचे. त्यांची खरी राजकिय कारकिर्द सुरु झाली ती पिंपळगांव ग्रामपंचायतचे बिनविरोध 15 वर्ष सरपंच, विविध कार्यकारी सोसायटीचे 15 वर्ष चेअरमन या पदावरून अत्यंत प्रतिकूल परिस्थितीत आपली राजकिय कारकिर्द फुलविली. 5 वर्षे पंचायत समिती सदस्य, जिल्हा परिषद या स्तरावरून राजकारण करत 1967 साली पहिली विधानसभेची निवडणुक काँग्रेसच्या बालेकिल्ल्यात घुसुन दिग्गज विरोधक मोटार गाडीने व पुंडलिक हरी दानवे बैलगाडीने प्रचार करत निवडणूक लढविली त्यावेळी त्यांचा अवघ्या 1500 मतांनी पराभव झाला.

     

    त्यावेळी पराभवाने खचून न जाता आपले जनकार्य करत राहिले. 1977 साली जनता पार्टीच्या तिकिटावर त्यांनी लोकसभेची निवडणूक लढवीली. तात्कालीन पंतप्रधान इंदीराजी गांधी यांचे निकटवतीय तथा माजी महसूल मंत्री माणिकराव दादा पालोदकर यांचा पराभव करत जालना जिल्ह्याचा खासदार होण्याचा मान मिळवला. पुन्हा 1989 साली भाजपाकडुन त्यांनी निवडणुक लढवून बाळासाहेब पवार यांना पराभूत करून ते जालना लोकसभा मतदारसंघाचे दुसऱ्यांदा खासदार झाले. लोकसभेमध्ये खासदार पदाची संस्कृतमधून शपथ घेणारे ते महाराष्ट्रातील पहिले खासदार होते. संस्कृतमधून शपथ घेतल्यामुळे भारताचे तात्कालीन राष्ट्रपती डॉ. शंकर दयाल शर्मा यांनी त्यांचा सत्कार केला होता.

    काँग्रेसचा बालेकिल्ला म्हणुन ओळखल्या जाणाऱ्या भागात भाजपसारखा पक्ष जोमाने उभा करत 1990 साली मतदारसंघ पिंजून काढत विद्यमान केंद्रीय राज्यमंत्री मा.ना. रावसाहेब पाटील दानवे यांना भोकरदन जाफ्राबाद विधानसभा मतदारसंघाचे आमदार करून खऱ्या अर्थाने काँग्रेसच्या बालेकिल्ल्याला सुरुंग लावला. दोनवेळा भाजपाचे जिल्हाध्यक्ष राहून जिल्ह्यात भाजपाचा पाया मजबुत केला.

    संघर्ष काय आणि कसा असावा याचं मुर्तीमंत उदाहरण म्हणजे पुंडलिक हरि दानवे, आणीबाणीच्या काळातील तुरंग वास असो, राजकारणातील चढ उतार असो त्यांनी तत्वाशी कधीच तडजोड केली नाही. त्यांच्या कार्याच्या जोरावर मोठा मुलगा श्री. बबनराव पुंडलिकराव दानवे 10 वर्ष सरपंच व दुसरे चिरंजीव श्री. चंद्रकांत पुंडलिकराव दानवे है 10 वर्ष सरपंच, एक वेळ जि. प. सदस्य, तीन वेळेस आमदार म्हणून निवडुन आले व आमदारकिच्या माध्यमातून वडीलांचा जनसेवेचा वारसा पुढे चालू ठेवला.

    आज मृत्युशी अखेरची झुंज देतांना महिण्याचे प्रयत्न हारले व नियती जिंकली. व एक सच्चा देशभक्त, तत्वनिष्ठ, राजकारणी, उत्कृष्ठ ससंदपद, साधी राहणी व उच्च विचारसरणी असलेले राजकारणातील संत पुंडलिक हरी दानये आज आपला निरोप घेऊन गेलेत.

    मी तर जन्मजात पीएचडी (PHD) म्हणजे पुंडलिक हरी दानये असे अतिशय खळखळुन सांगणारे कवी मनाचे संवेदनशील नेते म्हणून त्यांची जनमाणसात मोठी प्रतिमा होती. जालना औरंगाबाद लोकसभा मतदारसंघ असो या महाराष्ट्रातील इतर काना कोपरा असो. त्यांच्या विचाराने प्रेरित होऊन अनेक अनुयायी जोडल्या गेले. भारताचे मा. पंतप्रधान भारतरत्न स्व. अटलबिहारी वाजपेयी, मोरारजी देसाई यांच्या सहवासात राहुन सुद्धा आपला साधेपणा कधी ढळू दिला नाही. केवळ आणि केवळ लोकांसाठी काम करायचे या उदात्त हेतुने आपले कार्य निस्वार्थीपणे करत राहणे हेच त्यांच्या जीवनाचे सुत्र होते. त्यांच्या जाण्याने जालना औरंगाबाद लोकसभा मतदारसंघातील अनुयायी, कार्यकर्ते, जीवलग मित्र व भोकरदन जाफ्राबाद विधानसभा मतदारसंघात कधीच भरून न निघणारी पोकळी निर्माण झाली आहे.

    आज जे आपण राजकिय वर्तुळातील नेते बघतोय, अनुभवतोय त्याला एक अपवाद असलेले पुंडलिक हरि दानवे यांच्या जाण्याने एका मोठ्या युगाचा अंत झाला. असे म्हटल्यास वावगे ठरणार नाही. त्यांच्या पश्चात पुत्र भोकरदन जाफ्राबाद विधानसभा मतदारसंघाचे मा. आमदार चंद्रकांत पुंडलिकराव दानवे, मा.सरपंच श्री. बबनराव पुंडलिकराव दानवे, लढवय्ये युवा नेतृत्व श्री. सुधाकर पुंडलिकराव दानवे व मुलगी सौ. जिजाबाई शंकरराव जाधव व जावई, सुना, नातवंडे असा मोठा परिवार आहे.

     

    📢 FOLLOW US

    ▶️ YouTube | 💬 WhatsApp Channel | 📸 Instagram | 📘 Facebook | 👥 WhatsApp Group

    दिलीप पोहनेरकर - ९४२२२१९१७२

    edtv kalika metaroll uma helth
    Share. Facebook WhatsApp
    Previous Articleकोरोना अजून गेलेला नाही- आरोग्य मंत्री टोपे
    Next Article पहा कोणत्या तालुक्याला मिळाला किती निधी
    EdTv
    • Website

    22 वर्षांच्या प्रिंट मिडिया नंतर मागील पाच वर्षांपासून इलेक्ट्रॉनिक मीडियात सक्षमपणे पदार्पण, विश्वासार्ह बातम्यांसाठी एक अग्रगण्य न्यूज वेबसाईट, वेगवेगळ्या मुलाखती मालिका यासाठी वाचक आणि दर्शक यांच्या पसंतीला उतरलेलं युट्युब चॅनेल. कुठेही कधीही केव्हाही पाहता येईल अशी ही वेबसाईट.www.edtvjalna.com

    Related Posts

    महसूल मंत्राच्या पत्रकार परिषदेत आमदार कंटाळले?

    August 9, 2025

    पोक्सोतील फिर्यादी गेले कुठे? पोलिसांच्या हलगर्जीपणामुळे आरोपीला जामीन मिळण्याची शक्यता?

    July 31, 2025

    या आहेत जालन्याच्या नूतन जिल्हाधिकारी, श्रीमती अशिमा मित्तल(IAS)

    July 30, 2025
    Leave A Reply Cancel Reply

    Advertisment

    [URIS id=12694]

    Advertisment

    [URIS id=12710]

    Demo
    Top Posts

    या आहेत जालन्याच्या नूतन जिल्हाधिकारी, श्रीमती अशिमा मित्तल(IAS)

    July 30, 20255,014 Views

    जि.प.च्या दोन्ही शिक्षणाधिकाऱ्यांच्या बदल्या; कशी होती कारकीर्द?

    May 31, 20254,095 Views

    जालन्याच्या “आकाचा” धनंजय मुंडे करा! धुळे येथे सापडलेल्या पाच कोटींच्या रकमेवरून माजी आमदार कैलास गोरंट्याल यांची मागणी

    May 22, 20251,228 Views

    मर्चंट बँकेला सहा लाखांचा दंड; कर्ज वाटपात अनियमितता; संचालकाचा घेतला राजीनामा

    July 24, 20251,202 Views
    Don't Miss
    Breaking News September 10, 2025

    दिनविशेष; जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन

    जालना- 10 सप्टेंबर हा दिवस जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन म्हणून साजरा केला जातो. इंटरनॅशनल असोसिएशन…

    भरती प्रक्रियेत आर्थिक व्यवहार; बाल विकास प्रकल्प अधिकारी निलंबित

    महसूल मंत्राच्या पत्रकार परिषदेत आमदार कंटाळले?

    दीक्षारंभ म्हणजे आपल्या आयुष्यातल्या नवीन अध्यायाची सुरुवात – डॉ विलास मोरे

    Stay In Touch
    • Facebook
    • Twitter
    • Pinterest
    • Instagram
    • YouTube
    • Vimeo

    Subscribe to Updates

    Get the latest creative news from SmartMag about art & design.

    Demo
    About Us
    About Us

    Your source for the lifestyle news. This demo is crafted specifically to exhibit the use of the theme as a lifestyle site. Visit our main page for more demos.

    We're accepting new partnerships right now.

    Email Us: info@example.com
    Contact: +1-320-0123-451

    Facebook X (Twitter) Pinterest YouTube WhatsApp
    Our Picks

    दिनविशेष; जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन

    भरती प्रक्रियेत आर्थिक व्यवहार; बाल विकास प्रकल्प अधिकारी निलंबित

    महसूल मंत्राच्या पत्रकार परिषदेत आमदार कंटाळले?

    Most Popular

    जवसगाव शिवारातून गौण खनिजाचा अवैध उपसा

    April 27, 20210 Views

    शॉटसर्किटने दीड एक्कर ऊस जळून खाक

    April 27, 20210 Views

    माळरानावरील झाडांमध्ये वाऱ्याप्रमाणे पसरली आग; जीवितहानी नाही

    April 27, 20210 Views
    © 2025 EDTV Jalna. Designed by Dizi Global Solution.
    • Home

    Type above and press Enter to search. Press Esc to cancel.